Top 19 # Xem Nhiều Nhất Thủ Tục Bán Đất Khi Chồng Chết / 2023 Mới Nhất 12/2022 # Top Like | Hanoisoundstuff.com

Bán Nhà Đất Khi Chồng Hoặc Vợ Chết / 2023

(Xây dựng) – Tôi và chồng tôi có mua nhà tập thể ở Thành Công, phường Thành Công, quận Ba Đình, Hà Nội vào năm 2004. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi tên hai vợ chồng tôi, nhưng chồng tôi đã chết vào năm 2009 và không để lại Di chúc. Nay tôi muốn bán nhà thì cần phải làm những thủ tục nào?

(Nguyễn Linh Chi, quận Ba Đình, Hà Nội)

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1, Điều 37 Luật Công chứng năm 2006 quy định về thẩm quyền công chứng Hợp đồng giao dịch và Điều 675 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì bà cần liên hệ với cơ quan Công chứng trên địa bàn thành phố Hà Nội để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo pháp luật. Cơ quan Công chứng sẽ hướng dẫn bà chuẩn bị các giấy tờ, tài liệu theo quy định của pháp luật.

Căn cứ Điều 19 Nghị định 04/2013/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Công chứng năm 2006 thì Cơ quan Công chứng sẽ ra văn bản thông báo việc khai nhận để niêm yết trong vòng 15 (mười lăm) ngày tại UBND xã/phường nơi thường trú cuối cùng của người để lại di sản (hoặc nơi tạm trú có thời hạn cuối cùng nếu không xác định được nơi thường trú).

Sau khi tiến hành thủ tục niêm yết, cơ quan công chứng sẽ tiến hành thủ tục theo quy định của pháp luật.  

Căn cứ Khoản 1, Điều 168 Luật Đất đai năm 2013 thì “Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn chuyển quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận… ; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

Do vậy, sau khi tiến hành các thủ tục khai nhận thừa kế theo quy định của pháp luật để đăng ký biến động đổi tên người sử dụng/sở hữu nhà đất thì bà và các đồng thừa kế mới có quyền bán/chuyển nhượng bất động sản này. Thủ tục mua/bán nhà đất sẽ tiếp tục được thực hiện tại cơ quan Công chứng theo quy định của pháp luật.

Luật sư Trịnh Thuý Huyền

Chồng Có Được Một Mình Bán Nhà Khi Vợ Chết? / 2023

Hôn nhân và gia đình

Chồng có được một mình bán nhà khi vợ chết?

Cập nhật ngày: 26/01/2016

Câu hỏi: Bố mẹ tôi xây dựng được một ngôi nhà. Khi mẹ tôi mất không để lại di chúc, bố tôi vẫn sử dụng ngôi nhà đó. Bây giờ bố tôi muốn bán căn nhà, nhưng duy nhất anh cả không đồng ý (bố mẹ tôi sinh được 3 người con trai). Xin quý Luật sư cho biết, bố tôi có thể bán được nhà mà không cần sự đồng ý của anh cả tôi không?

Trả lời

: Ngôi nhà trên là tài sản chung của bố mẹ anh nên về nguyên tắc được chia đôi, tức là bố mẹ anh mỗi người có 1/2 giá trị ngôi nhà đó. Do mẹ anh đã mất và không để lại di chúc nên phần giá trị 1/2 ngôi nhà này sẽ là di sản thừa kế của mẹ anh được chia đều cho các đồng thừa kế theo quy định của pháp luật. Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 676 Bộ luật Dân sự, về người thừa kế theo pháp luật thì: “Hàng thừa kế thứ nhất gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;”. Do đó hàng thừa kế thứ nhất của mẹ anh gồm: Bố mẹ của mẹ anh (nếu những người này mất trước mẹ anh thì không có quyền thừa kế), bố anh và 3 anh em. Như vậy, ngôi nhà mà bố anh định chuyển nhượng có 1/2 giá trị là di sản thừa kế của mẹ anh và vì vậy anh cả anh có quyền đối với căn nhà đó. Nếu bố anh định chuyển nhượng ngôi nhà trên cho người khác thì cần được sự chấp thuận của bố mẹ của mẹ anh và 3 anh em, trong đó có người anh cả (trừ trường hợp người anh cả bị tước quyền thừa kế theo quy định tại Khoản 1, Điều 643 Bộ luật Dân sự 2005). Trân trọng!

Ban biên tập – Luật Trần Gia

: Ngôi nhà trên là tài sản chung của bố mẹ anh nên về nguyên tắc được chia đôi, tức là bố mẹ anh mỗi người có 1/2 giá trị ngôi nhà đó. Do mẹ anh đã mất và không để lại di chúc nên phần giá trị 1/2 ngôi nhà này sẽ là di sản thừa kế của mẹ anh được chia đều cho các đồng thừa kế theo quy định của pháp luật.Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 676 Bộ luật Dân sự, về người thừa kế theo pháp luật thì: “Hàng thừa kế thứ nhất gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;”. Do đó hàng thừa kế thứ nhất của mẹ anh gồm: Bố mẹ của mẹ anh (nếu những người này mất trước mẹ anh thì không có quyền thừa kế), bố anh và 3 anh em.Như vậy, ngôi nhà mà bố anh định chuyển nhượng có 1/2 giá trị là di sản thừa kế của mẹ anh và vì vậy anh cả anh có quyền đối với căn nhà đó. Nếu bố anh định chuyển nhượng ngôi nhà trên cho người khác thì cần được sự chấp thuận của bố mẹ của mẹ anh và 3 anh em, trong đó có người anh cả (trừ trường hợp người anh cả bị tước quyền thừa kế theo quy định tại Khoản 1, Điều 643 Bộ luật Dân sự 2005).Trân trọng!

Định Đoạt Tài Sản Chung Là Nhà Ở Khi Chồng Chết / 2023

Câu hỏi khách hàng đặt ra:

Câu hỏi : ” E muốn nhờ LS 1 viêc như sau ! 2 vc e mới mua 1 căn nhà ở Cần đước long an tháng 10 -2019 thì chỉ 1 tháng sau chồng đột tử qua đời . Có ng đang cần mua miếng đất 200 m2 và căn nhà 200 m2 .Bên gia đình chồng và em có xảy ra tranh chấp và bên gia đình họ kg cho bán . Họ lấy lý do mãn tang chồng sau 2 năm là tháng 11/2021 mới bán “(định đoạt tài sản chung là nhà ở).

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến cho chúng tôi, Công ty chúng tôi xin tư vấn cho Quý khách hàng những nội dung như sau:

Theo quy định tại Điều 66 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Khi người vợ hoặc người có quyền thừa kế yêu cầu chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác về việc chia tài sản từ trước khi chồng qua đời. Phần tài sản của người chồng đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Sau khi chồng bạn chết, tất cả tài sản chung của chồng bạn sẽ phải chia đôi, một nửa thuộc quyền của bạn, một nửa được xác định là di sản thừa kế của chồng bạn. Nếu chồng bạn chết không có di chúc thì số di sản đó sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm: cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi của người chết và mỗi người sẽ được chia những phần bằng nhau (trừ trường hợp những người đồng thừa kế có thỏa thuận khác). Vậy nghĩa là bạn có quyền với một nửa mảnh đất và một phần được chia từ phần di sản chồng bạn để lại. Nên bạn có quyền bán phần tài sản của mình.( định đoạt tài sản chung là nhà ở ).

Thông tin chúng tôi đưa ra chỉ mang tính tham khảo,quý khách hàng không nên áp dụng tùy tiện, không copy dưới mọi hình thức.

Chuyên viên: Hoài Linh

Để được hỗ trợ về vấn đề đất đai, Quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo thông tin :

Luật sư Phạm Thị Nhàn ĐT: 0968.605.706.

Công ty Luật TNHH Vạn Tín ĐT: 028.7309.6558; website: https://luatvantin.com.vn/ Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Thuận, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh

Công ty Luật Vạn Tín chuyên cung cấp dịch vụ sau:

Thủ tục mua bán nhà đất, thủ tục hoàn công; thủ tục xin giấy phép xây dựng; thủ tục chia di sản thừa kế, thủ tục trước bạ, đăng bộ, đăng ký nhà đất; thủ tục vay thế chấp nhà đất; hợp thức hóa nhà đất, thủ tục làm sổ hồng khi mua bán bằng giấy tay; mua bán qua người ủy quyền; mua bán nhà đất đang thế chấp tại ngân hàng; tranh chấp lấn chiếm lối đi chung, tranh chấp định đoạt tài sản chung là nhà ở

Tư vấn điều kiện mua bán nhà đất, điều kiện nhận chuyển nhượng nhà đất, nhận chuyển nhượng căn hộ; chuyển nhượng đất ….

Tư vấn chiến lược, tham gia soạn thảo Hợp đồng đặt cọc, Hợp đồng chuyển nhượng, Hợp đồng mua bán, Hợp đồng góp vốn, Hợp đồng ủy quyền

Để đội ngũ Luật sư nhà đất uy tín tphcm chúng tôi có cơ hội tư vấn, hỗ trợ giao dịch nhà đất thành công, tiết kiệm thời gian, chi phí đi lại và đạt hiệu quả cao. Quý khách vui lòng liên hệ: Luật sư Phạm Thị Nhàn ĐT: 0968.605.706.Công ty Luật TNHH Vạn Tín ĐT: website: https://luatvantin.com.vn/Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Hưng, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh Fanpage: Facebook: Website: https://luatsulyhon.com.vn/; https://luatsunhadathcm.com/ https://www.facebook.com/phamthinhan.ls https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

Các Thủ Tục Phải Làm Khi Mua Bán Đất / 2023

DiaOcOnline.vn – Nhờ luật sư chỉ dùm tôi theo nội dung sau:

Tôi dự định mua 01 mảnh đất để xây nhà. Xin hỏi khi thực hiện mua bán tôi và bên bán cần phải làm các loại giấy tờ gì? làm ở đâu?, ai đo đạt,…. để tôi có đủ điều kiện hợp pháp làm sổ đỏ. Rất mong hồi âm. Chân thành cám ơn chuyên mục!Kính gửi: Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch chúng tôi và Công ty Luật Giải Phóng xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Để thực hiện việc mua đất để xây nhà, bạn phải đảm bảo đất chuyển nhượng phải là đất thổ cư.

Bạn và bên chủ đất phải liên hệ Phòng công chứng ký Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nếu không được công chứng, chứng thực thì Hợp đồng chuyển nhượng không có hiệu lực pháp luật.

Sau khi ký Hợp đồng chuyển nhượng bạn phải làm các thủ tục thuế (bên bán chịu thuế thu nhập cá nhân, bên mua chịu thuế trước bạ) tại Chi cục thuế quận, huyện nơi có đất. Sau khi thực hiện xong các thủ tục thuế thì bạn phải đăng ký quyên sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai năm 2003: Điều 46. Đăng ký quyền sử dụng đất

Việc đăng ký quyền sử dụng đất được thực hiện tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

1. Người đang sử dụng đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

2. Người sử dụng đất thực hiện quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này;

3. Người nhận chuyển quyền sử dụng đất;

4. Người sử dụng đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép đổi tên, chuyển mục đích sử dụng đất, thay đổi thời hạn sử dụng đất hoặc có thay đổi đường ranh giới thửa đất;

2. Bản sao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc bản sao một trong các giấy tờ được quy định tại Khoản 1,2 và 5 Điều 50 Luật đất đai 2003;

3. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được công chứng hoặc chứng thực của UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất;

4. Giấy tờ về việc hoàn thành nghĩa vụ tài chính đối với thửa đất.

Sau khi đã thực hiện việc mua đất xong, bạn có thể nộp hồ sơ để xin phép xây dựng tại UBNQ Quận, huyện nơi có đất. Hồ sơ xin phép xây dựng mới nhà ở trên nền đất trống gồm có:

– Ðơn xin phép xây dựng nhà ở theo mẫu, có xác nhận của UBND phường nơi tin xây dựng nhà (2 bản chính).

– Quyết định giao đất của Sở Ðịa chính thành phố (2 bản sao có chứng thực sao y).

– Giấy Giao đất của Sở Ðịa chính thành phố (2 bản sao có chứng thực sao y).

– Bản vẽ thiết kế xây dựng nhà do cơ quan thiết kế có tư cách pháp nhân thiết lập (2 bản chính + 1 bản sao không cần chứng thực sao y).

Khi xây dựng xong thì bạn làm thủ tục hoàn công công trình xây dựng (thủ tục hoàn công).

– Giấy báo kiểm tra công trình hoàn thành theo mẫu (1 bản chính).

– Giấy phép xây dựng nhà ở (1 bản sao y có chứng thực sao y), kèm theo bản vẽ thiết kế xây dựng nhà (1 bản sao không cần chứng thực sao y). – Bản vẽ hiện trạng hoàn công (2 bản chính).

– Bản hợp đồng thi công với đơn vị có giấy phép hành nghề (1 bản sao) kèm 1 bản sao giấy phép hành nghề của đơn vị thi công (có thị thực sao y). Hoặc biên lai thu xây dựng.

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

chúng tôi